
 
 
 

 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
                                                                               
 
 
 
 

 
 
 
 

 
RIPOTI YA TATHMINI YA UTENDAJI YA MWAKA WA FEDHA 2016/17 

 
 
 
 
 

 
TOLEO LA WANANCHI 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 

Septemba, 2017 
 



i | P a g e  

 

 
 
 

YALIYOMO 
 
 

UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI ............................................................ iii 

UJUMBE WA MTENDAJI MKUU .............................................................................................................. iv 

SURA YA KWANZA ...................................................................................................................................... 1 

1.0 Utangulizi ........................................................................................................................................... 1 

1.1 Malengo na majukumu ya PPRA .................................................................................................... 1 

1.2 Dhima na Dira ya PPRA ................................................................................................................... 1 

1.3 Utekelezaji wa mpango mkakati ..................................................................................................... 2 

SURA YA PILI ................................................................................................................................................. 3 

2.0 Matokeo ya utekelezaji wa majukumu ya PPRA .......................................................................... 3 

2.1 Utendaji kwenye manunuzi ya umma............................................................................................ 3 

2.1.1 Uwasilishaji wa taarifa za manunuzi .............................................................................................. 3 

2.1.2 Ushirikiano na taasisi nyingine........................................................................................................ 4 

2.1.3 Kufungia wazabuni kushiriki kwenye zabuni za umma ............................................................. 5 

2.1.4 Utoaji wa elimu .................................................................................................................................. 5 

2.1.5 Huduma za ushauri..................................................................................................................................................... 7 

2.1.6 Mfumo wa uwasilishaji na upokeaji taarifa kwa njia ya kielektroniki .............................................. 7 

2.1.7 Tovuti ya PPRA ............................................................................................................................................................. 7 

2.1.8 Jukwaa la majadiliano mtandaoni ........................................................................................................................ 7 

2.1.9 Huduma ya ujumbe mfupi wa simu ................................................................................................................... 7 

2.1.10 Mfumo wa manunuzi kwa njia ya mtandao ................................................................................................... 8 

2.2 PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau ................................................................................. 8 

2.3 Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi wa PPRA............................................ 9 

SURA YA TATU ............................................................................................................................................ 10 

3.0 Ukaguzi wa manunuzi ya umma .................................................................................................. 10 

3.2.2 Mgawanyiko wa jumla ya thamani ya mikataba ........................................................................ 11 

3.2.3 Thamani ya mikataba kulingana na makundi ya taasisi ............................................................ 12 

3.3.1 Malengo ya ukaguzi ........................................................................................................................ 12 

3.3.2 Uchaguzi wa taasisi na maeneo ya ukaguzi ................................................................................ 13 

3.3.3 Aina za ukaguzi zilizofanywa........................................................................................................ 13 

3.3.4 Matokeo ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria .................................................................................... 15 



ii | P a g e  

 

3.3.5 Matokeo ya ukaguzi wa kupima thamani ya fedha ................................................................... 16 

3.5 Uchunguzi wa ukiukwaji wa sheria ................................................................................................................. 18 

SURA YA NNE .............................................................................................................................................. 19 

4.0 Changamoto na ufumbuzi wake ................................................................................................... 19 

4.1 Changamoto ..................................................................................................................................... 19 

4.1.1 Changamoto za kisekta ................................................................................................................... 19 

4.1.2  Changamoto za ndani ya PPRA .................................................................................................... 20 

4.1.3  Ufumbuzi .......................................................................................................................................... 20 

 
 
 
 
 
 
 
 
 



iii | P a g e  

 

UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
PPRA imekuwa ikiandaa ripoti ya tathmini ya utendaji kazi kuanzia mwaka wa fedha 
2006/07. Lengo la ripoti hiyo, ambayo hutolewa kila mwaka, ni kuwafahamisha 
wadau namna PPRA inavyotekeleza majukumu yake na jinsi taasisi za Serikali 
zinavyozingatia sheria ya manunuzi. 
 
Hata hivyo, PPRA imekuwa ikipokea maoni mbalimbali kutoka kwa wadau wake 
kuwa ripoti hiyo imekuwa ikiandaliwa kwa kutumia lugha ya kitaalam ambayo ni 
ngumu kueleweka kwa wananchi wa kawaida. 
 
Ni kwa sababu hiyo na katika kutekeleza dhana ya utawala bora, mwaka 2016, PPRA 
ilianza kuandaa kijitabu hiki maalum kwa lugha rahisi ili kuongeza uelewa wa 
masuala ya manunuzi. 
 
Aidha, kijitabu hiki husaidia kutoa mafunzo kwa jamii katika kufuatilia uwajibikaji wa 
taasisi za Serikali katika kutekeleza miradi mbalimbali. 
 
Kama inavyofahamika, sehemu kubwa ya bajeti ya Serikali hutumika kwenye 
manunuzi. Hivyo, uelewa na ushiriki wa wadau wote, wakiwemo wananchi wa 
kawaida katika eneo hili, ni muhimu ili waweze kufuatilia matumizi ya fedha za 
umma katika manunuzi. 
 
Ni matumaini yangu kuwa taasisi za Serikali, asasi za kijamii, wananchi na wadau wa 
manunuzi watakitumia kijitabu hiki kuongeza uelewa wa masuala ya manunuzi ya 
umma. Aidha, natarajia kitasaidia kuongeza uwazi, uwajibikaji na hamasa kwa wadau 
kwenye utekelezaji na ufuatiliaji wa miradi katika maeneo yao ili kupata huduma 
iliyokusudiwa. 
 

 
Balozi Dkt. Matern Y. C. Lumbanga 
MWENYEKITI WA BODI 
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UJUMBE WA MTENDAJI MKUU 
 

 
 
 
Kijitabu hiki kinahusu tathmini ya utendaji kazi wa PPRA kwa mwaka wa fedha 
2016/17. Pamoja na mambo mengine, kinaonesha tathmini ya miradi, utoaji wa 
nyenzo mbalimbali na huduma za ushauri, mikakati ya mafunzo kwa wadau, na 
viwango vya uzingatiaji wa sheria, kanuni na taratibu za manunuzi ya umma. 
 
Napenda kutumia fursa hii kuishukuru Serikali kwa kugharamia uchapishaji wa 
kijitabu hiki. Pia, naishukuru Bodi ya Uhariri ya Tanzania Procurement Journal, kwa kazi 
kubwa waliyoifanya katika kuandaa kijitabu hiki. 
 
Mwisho, napenda kuishukuru Bodi ya Wakurugenzi, menejimenti na watumishi wote 
wa PPRA kwa kufanikisha kazi hii. 
 

 
 Dkt. Laurent M. Shirima 
AFISA MTENDAJI MKUU 
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SURA YA KWANZA 
 
1.0 Utangulizi 
 

Ili Serikali iweze kutimiza mahitaji ya wananchi wake, ni lazima ifanye manunuzi 
mbalimbali yakiwemo ya vifaa, kazi za ujenzi au huduma kwa kutumia fedha 
zilizotengwa kwenye bajeti yake. Kwa mujibu wa sheria ya manunuzi ya umma, 
taasisi za Serikali hutakiwa kuandaa mpango wa mwaka wa manunuzi, sambamba na 
maandalizi ya bajeti. Aidha, sheria ya manunuzi imeweka misingi ya uwazi, ushindani 
na haki, inayopaswa kuzingatiwa na taasisi za Serikali ili kupata huduma bora.  
 
Hivyo, ni jukumu la PPRA kusimamia manunuzi ya umma ili kuona kama misingi 
hiyo inazingatiwa katika utekelezaji wa miradi na utoaji wa huduma mbalimbali kama 
vile barabara, zahanati, shule, pembejeo, n.k. 

 
Kijitabu hiki kinajumuisha maelezo ya namna PPRA ilivyotimiza wajibu wake wa 
kutunza taarifa za manunuzi na  kutoa mafunzo ya manunuzi kwa wadau. Kitabu hiki 
pia  kinaeleza namna taasisi za Serikali zilivyotimiza jukumu la kuwasilisha taarifa zao 
za manunuzi PPRA, na matokeo ya ukaguzi wa manunuzi uliofanywa kwa mwaka  
wa fedha 2016/17. 

 
Sura ya Kwanza inatoa muhtasari wa malengo na majukumu ya PPRA na Sura ya Pili 
inaeleza utekelezaji wa majukumu yake. 
  
Sura ya Tatu inahusu matokeo ya ukaguzi na uchunguzi kuhusiana na utendaji wa 
taasisi za Serikali katika manunuzi kwa mwaka wa fedha 2016/17. 
 
Sura ya Nne na ya mwisho inahusu changamoto ambazo PPRA ilikabiliana nazo 
katika utekelezaji wa majukumu yake; pamoja na mikakati iliyojiwekea ili kuzipatia 
ufumbuzi na kuongeza ufanisi katika utendaji.  
 
1.1 Malengo na majukumu ya PPRA 
 
PPRA imeundwa chini ya sheria ya manunuzi ya umma na imepewa uwezo na 
jukumu la kusimamia na kudhibiti manunuzi ya umma nchini. Miongoni mwa 
majukumu ya PPRA ni kufuatilia uzingatiaji wa sheria ya manunuzi ya umma na 
kufanya uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa sheria hiyo. 

 
1.2 Dhima na Dira ya PPRA 
 
Dhima 
Kusimamia na kudhibiti mfumo wa manunuzi ya umma ili kuleta thamani bora ya 
fedha kwa maendeleo ya Taifa 
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Dira 
Mfumo wa manunuzi ya umma unaozingatia uadilifu na unaohakikisha thamani bora 
ya fedha  

 
1.3 Utekelezaji wa mpango mkakati  

 
PPRA ilianza utekelezaji wa majukumu yake kwa kutumia mpango mkakati wa 
awamu ya pili Julai 2015, ukiwa na malengo makuu yafuatayo: 
 

i) Kuboresha utendaji kwenye manunuzi ya umma; 
ii) Kuimarisha uwezo wa PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau; na 

iii) Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi. 
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SURA YA PILI 
 
2.0 Matokeo ya utekelezaji wa majukumu ya PPRA 

 
Yafuatayo ni matokeo ya kazi zilizofanywa na PPRA katika mwaka wa fedha 2016/17: 
 
 
2.1 Utendaji kwenye manunuzi ya umma 

 
Katika eneo hili, PPRA ilifanya ukaguzi wa manunuzi kwa taasisi za Serikali kama 
inavyooneshwa kwenye Sura ya Tatu. Pamoja na kufanya ukaguzi wa kawaida, PPRA 
pia ilifanya uchunguzi kwenye manunuzi. 
 

2.1.1 Uwasilishaji wa taarifa za manunuzi 
 
PPRA ina mfumo wa ufuatiliaji michakato ya manunuzi ambao unahitaji taasisi za 
serikali kuwasilisha taarifa za mipango ya manunuzi na baadaye ripoti za utekelezaji 
wake ili kuongeza uwazi. 
 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, jumla ya taasisi 416 kati ya 533, ziliwasilisha PPRA 
mipango ya manunuzi, na taasisi 237 ziliwasilisha tangazo la jumla la manunuzi kwa 
ajili ya kuchapishwa kwenye jarida la manunuzi na tovuti ya PPRA. 
 
Aidha, PPRA ilichapisha taarifa za mikataba ya tenda 2,996 ukilinganisha na 1,977 kwa 
mwaka uliopita. Uchambuzi wa taarifa za mikataba hiyo umeainishwa katika Jedwali 
namba 2-1: 
 
Jedwali 2-1: Taarifa za mikataba  
 

Na. Makundi ya taasisi 
Idadi ya mikataba 

iliyowasilishwa 
Thamani  (Shilingi milioni) 

1 Halmashauri 761 1,357,048 

2 Wizara 225 28,566 

3 Mashirika ya umma 845 260,972 

4 Wakala wa Serikali/ Mamlaka za maji 301 121,322 

5 Idara zinazojitegemea 841 3,149,158 

6 Ofisi za wakuu wa mikoa 23 17,594 

 
Jumla 2,996 4,934,660 

 
Uchambuzi wa taarifa za mikataba kulingana na aina ya manunuzi unaoneshwa 
kwenye Jedwali 2-2: 
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Jedwali 2-2: Taarifa za mikataba na aina ya manunuzi 

 
 
Na. 

Aina ya manunuzi 
Idadi ya taarifa za 

mikataba 
Thamani ya mikataba 

    (Shilingi Milioni)  

1 Kazi za ujenzi 1,028            3,676,089  

2 Bidhaa 956               917,409  

3 Huduma za ushauri wa kitaalam  234               198,538  

4 Huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalam 778               142,625  

 Jumla 2,996            4,934,661  

 
 

2.1.2 Ushirikiano na taasisi nyingine  
 
Katika kutekeleza majukumu yake, PPRA inashirikiana na taasisi nyingine ili 
kuhakikisha manunuzi ya umma yanakuwa na tija kwa maendeleo ya nchi. 
Ushirikiano huu hutekelezwa kwa makubaliano maalum kati yake na taasisi hizo.  
 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA ilitekeleza makubaliano iliyoingia na bodi ya 
wataalam wa manunuzi (PSPTB) na Takukuru kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
2- 3 
  
 
Jedwali 2-3: Muhtasari wa utekelezaji wa makubaliano 
 
Namba Taasisi Utekelezaji  

1 PSPTB  PPRA ilikagua sifa za wataalam wanaoshughulika na manunuzi kwenye taasisi. 
 

 PPRA iliendesha mafunzo na kutoa vyeti ambavyo vinatambuliwa na PSPTB.  
 

2 Takukuru  Ripoti sita za ukaguzi ziliwasilishwa Takukuru kwa ajili ya uchunguzi kutokana na 
kukithiri kwa viashiria vya rushwa. Taasisi zilizohusika na ripoti hizo ni Makumbusho 
ya Taifa, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salam, DART, TCRA, Ofisi ya Bunge, na Wizara ya 
Maji. 
 

 Ripoti 30 za ukaguzi maalumu wa miradi ya maji kutoka mamlaka 26 za serikali 
ziliwasilishwa Takukuru kwa uchunguzi 

 

 Ripoti za miradi 21 kutoka taasisi tano zilizokaguliwa ziliwasilishwa Takukuru kwa 
uchunguzi. Taasisi hizo ni Manispaa ya Dodoma, Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge, 
Makumbusho ya Taifa, Wizara ya Maji na REA 
 

 Ripoti za uchunguzi kutoka Taasisi ya Mifupa (MOI) na TCRA ziliwasilishwa Takukuru 
kwa uchunguzi zaidi. 
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2.1.3 Kufungia wazabuni kushiriki kwenye zabuni za umma 
 
PPRA imepewa mamlaka ya kufungia wazabuni kushiriki kwenye zabuni za umma 
kutokana na sababu mbalimbali, kama vile vitendo vya udanganyifu katika michakato 
au kukiouka masharti ya mikataba.  
 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA iliifungia kampuni ya Genuine Company Ltd, 
kwa muda wa mwaka mmoja. 
 

2.1.4 Utoaji wa elimu 
 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA iliendelea kutoa elimu kwa makundi 
mbalimbali kuhusu sheria ya manunuzi ya umma kama ifuatavyo:  
 
a) Mafunzo  
 
Mafunzo maalum ya sheria ya manunuzi yalitolewa kwa watumishi 338 kutoka taasisi 
17 za Serikali ikilinganishwa na watumishi 629 kutoka taasisi 29 waliopatiwa mafunzo 
hayo mwaka uliotangulia. 
 

 
 
Pia, PPRA ilitoa mafunzo kwa wataalam 145 wa manunuzi na wa usimamizi wa fedha 
kutoka ofisi za wakuu wa mikoa na halmashauri zilizopo katika mikoa ya Dar es 
Salam, Mwanza, Tanga, Arusha, Dodoma, Morogoro, Mara na Manyara. 
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Aidha, PPRA ilitoa mafunzo ya sheria, kanuni na miongozo ya manunuzi ya umma 
kwa wataalam wa manunuzi 805 ukilinganisha na wataalam 205 katika mwaka 
uliotangulia. 
 
Mwisho, PPRA ilitoa mafunzo kwa wajasiriamali wanawake 59 kuhusu fursa zilizopo 
kwenye manunuzi ya umma kwa makundi maalum. Mafunzo hayo yalihusisha 
wanawake wakandarasi, watoa huduma, washauri elekezi na wazabuni. 
 
 

 
 
 
b) Kongamano la Manunuzi ya Umma   

 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA iliandaa Kongamano la Mwaka la Manunuzi 
ya Umma ambapo wadau walijadili utekelezaji wa sheria ya manunuzi. Kongamano 
hilo lilihudhuriwa na washiriki 427 ukilinganisha na 430 wa mwaka uliotangulia. 
Kongamano hilo, lilijumuisha madiwani, wajumbe wa bodi za wakurugenzi za 
mashirika ya umma, watendaji wakuu na maafisa wengine wa serikali. 
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c) Kongamano la Manunuzi ya Umma Afrika Mashariki 
 
PPRA ilishiriki kwenye Kongamano la Tisa la Manunuzi ya Umma kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lililofanyika Rwanda, Novemba 2016.  
 
Kongamano hilo ni jukwaa linaloratibiwa na taasisi za usimamizi wa manunuzi ya 
umma kutoka nchi wanachama wa jumuiya hiyo kwa kupokezana, ambapo wadau 
mbalimbali kutoka ndani na nje ya nchi wanachama hushiriki.  
 
2.1.5 Huduma za ushauri 
 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA ilitoa ushauri kwenye manunuzi ya dharura 
ambapo maombi 37 yalishughulikiwa.  
 
2.1.6 Mfumo wa uwasilishaji na upokeaji taarifa kwa njia ya kielektroniki 
 
PPRA iliendelea kuboresha mfumo wake wa uwasilishaji na upokeaji wa taarifa za 
manunuzi kwa njia ya kielektroniki ili kukidhi mahitaji ya kisheria. Aidha, maafisa 423 
kutoka taasisi 237 walipatiwa mafunzo ya utumiaji wa mfumo huo. 
 
2.1.7 Tovuti ya PPRA 
 
Wadau wa manunuzi waliendelea kutumia tovuti www.ppra.go.tz ambapo watu 
hupata taarifa za manunuzi ikiwemo fursa za tenda, matangazo ya jumla ya tenda na 
matangazo ya mikataba ya tenda. Katika mwaka 2016/17, matangazo ya tenda 5,436 
yalitangazwa kwenye tovuti. 
 
2.1.8 Jukwaa la majadiliano mtandaoni 
 
Jukwaa hili linawezesha wadau kujadiliana kuhusu manunuzi ya umma. Kwa mwaka 
wa fedha 2016/17, watumiaji 897 walisajiliwa, ikilinganishwa na watumiaji 844 kwa 
mwaka uliotangulia.  
 
2.1.9  Huduma ya ujumbe mfupi wa simu  
 
PPRA iliendelea kutumia huduma ya ujumbe mfupi wa simu ya kiganjani 
unaowawezesha wazabuni kupokea taarifa za tenda. Mzabuni anaweza kujiunga na 
huduma hii kwa kutuma ujumbe mfupi kwenda Namba 15332. Katika mwaka 
2016/17, idadi ya watumiaji iliongezeka kufikia 1,430 ikilinganishwa na 1,393 mwaka 
uliotangulia.   
 

http://www.ppra.go.tz/
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2.1.10 Mfumo wa manunuzi kwa njia ya mtandao 
 
Kwa mwaka 2016/17, PPRA iliendelea na maandalizi ya mfumo wa manunuzi kwa 
njia ya mtandao ikiwa ni pamoja na kuwaelimisha wadau na kufanya majaribio ya 
matumizi ya mfumo huo.  
 
2.2 PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau 

 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA iliendelea kutekeleza sera na mkakati wa 
mawasiliano katika utoaji wa taarifa za manunuzi ya umma kwa wadau wake kama 
ifuatavyo:  

 
a) Tuzo ya umahiri wa uandishi wa habari za manunuzi  

 
Ili kuongeza uelewa wa wadau kuhusu manunuzi ya umma, PPRA iliendelea 
kushirikiana na Baraza la Habari Tanzania kwa kudhamini tuzo ya mwandishi bora 
wa mwaka.  
 
b) Tanzania Procurement Journal 

 
Jarida la Tanzania Procurement Journal hutumiwa na wadau wa manunuzi kama kituo 
cha taarifa zote za manunuzi ya umma. Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA 
iliandaa matoleo 52 na kuchapisha nakala 780,000 zikiwa na taarifa za tenda na 
matangazo mbalimbali pamoja na ripoti za ukaguzi wa manunuzi. Nakala hizi 
husambazwa kila siku ya Jumanne kupitia gazeti la Daily News. 
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c) Vipindi vya elimu kwa umma  
 
PPRA ilirusha matangazo ya redio na televisheni kuhusu uadilifu na madhara ya 
rushwa kwenye manunuzi ya umma.  Aidha, PPRA ilichapisha toleo la wananchi la 
ripoti ya tathmini ya utendaji ya mwaka wa fedha 2015/16 na tafsiri ya toleo la 
wananchi kwa lugha ya Kiingereza. 
 
 

 
 
 
2.3 Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi wa PPRA 

 
PPRA iliendelea kuboresha mazingira ya kazi, mifumo na vitendea kazi kwa ajili ya 
kuongeza motisha kwa wafanyakazi ili waweze kufikia malengo ya taasisi. 
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SURA YA TATU 

 
3.0 Ukaguzi wa manunuzi ya umma 
 
3.1  Idadi ya mikataba ya manunuzi 

 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, taasisi 186 kati ya 533, sawa na asilimia 35 
ziliwasilisha taarifa za mikataba yao PPRA. Kiwango cha uwasilishaji wa taarifa hizo 
kilipungua ikilinganishwa na mwaka uliotangulia ambapo taasisi 322 kati ya 493, sawa 
na asilimia 65, ziliwasilisha. Uchambuzi wa idadi ya mikataba iliyowasilishwa 
umeainishwa kwenye Jedwali 3-1. 
 
Jedwali 3-1: Uchambuzi wa idadi na aina ya mikataba  
 

Na. Aina za mikataba 
Idadi ya 

mikataba 
Thamani ya 

mikataba (Bilioni) 
Asilimia ya jumla ya 

tuzo za mikataba  

1. Bidhaa             51,028       1,058.87  16.8 

2. Kazi za ujenzi              3,638        4,743.60  75.2 

3. Huduma za ushauri wa 
kitaalam                 598           256.69 4.1 

4. Huduma zisizohitaji ushauri wa 
kitaalam            17,885           251.79 4.0 

5. Uuzaji wa mali za Serikali kwa 
njia ya tenda                     5                    0.10 0.0 

 Jumla           73,154          6,311.05 100.0% 

 
 
3.2 Thamani ya mikataba ya manunuzi 

 
Uchambuzi wa taarifa kuhusu thamani ya mikataba unaonesha taswira halisi ya 
manunuzi ya serikali kwani taasisi 23 zilizofanya manunuzi makubwa yenye thamani 
ya zaidi ya shilingi bilioni 20 kwa kila taasisi, zilikuwa miongoni mwa zile 
zilizowasilisha taarifa. 
 
Mikataba iliyotolewa na taasisi hizo kwa mwaka wa fedha 2016/17, ilikuwa na 
thamani ya shilingi bilioni 5,697 sawa na asilimia 90 ya thamani ya mikataba ya taasisi 
186 zilizowasilisha taarifa za mikataba ya tenda. Uchambuzi zaidi wa taarifa za 
mikataba unaoneshwa kwenye Jedwali 3-2. 
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Jedwali 3-2: Mchanganuo wa tuzo za mikataba ya manunuzi 
 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya taasisi ambazo 
taarifa za mikataba yake 

zilipokewa 

Idadi ya taarifa za 
mikataba 

zilizopokewa 

Thamani ya mikataba 
iliyopokewa (Shilingi 

bilioni) 

Jumla ya bajeti 
(Shilingi bilioni) 

2013/14 235 74,208 4,859 18,249 

2014/15 267 75,509 4,349 19,853 

2015/16 322 109,575 3,001 22,495.5 

2016/17 186 73,154 6,310 20,696 

 
Mikataba 19,456 ilikuwa kwa njia ya manunuzi madogomadogo; mikataba 12,095 
ilikuwa ya njia ya ushindani mdogo; na mikataba 17,706 iliingiwa ya njia nyinginezo.  
 
3.2.1 Uwiano wa bajeti na manunuzi  

 
Uchambuzi wa taarifa za bajeti zilizowasilishwa na taasisi za Serikali 186 unaonesha 
kuwa kiasi cha shilingi bilioni 20,696 kilipokewa au kukusanywa ambacho ni sawa na 
asilimia 81.77 ya bajeti zao ambayo ni shilingi bilioni 25,311. Aidha, uchambuzi zaidi 
unaonesha kuwa asilimia 31.71 ya fedha zilizopokewa au kukusanywa, zilitumika 
kwenye manunuzi. 
 
Katika mwaka husika, kiwango cha fedha kilichotumika kwenye manunuzi dhidi ya 
mapato yaliyokusanywa kilishuka kwa asilimia tano ikilinganishwa na asilimia 37 
kwa mwaka uliotangulia. 
 
3.2.2 Mgawanyiko wa jumla ya thamani ya mikataba 
 
Mgawanyiko wa thamani ya mikataba kwa taasisi 186 unaonesha kwamba katika 
shilingi bilioni 6,310 zilizotumika kwenye manunuzi, asilimia 75 ilitumika kwenye 
miradi ya kazi za ujenzi, asilimia 17 kwenye manunuzi ya bidhaa, asilimia nne kwenye 
huduma za ushauri wa kitaalam, asilimia nne huduma zisizohitaji ushauri wa 
kitaalam na asilimia 0.002 zilipatikana kutokana na uuzaji wa mali za umma kwa njia 
ya tenda. 
 
Jumla ya thamani ya manunuzi yaliyofanywa na Rahco, Tanroads, MSD na Tanesco 
ilikuwa shilingi bilioni 4,651. Sehemu kubwa ya manunuzi ilikuwa ya kazi za ujenzi 
zilizofanywa na Rahco na Tanroads ikifuatiwa na manunuzi ya bidhaa yaliyofanywa 
na MSD.    
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3.2.3 Thamani ya mikataba kulingana na makundi ya taasisi 

 
Mchanganuo wa jumla ya fedha iliyotumika kwenye manunuzi katika asilimia ni 
kama ifuatavyo:  
 
i) Mashirika ya umma, asilimia 59;  
ii) Wakala wa serikali na mamlaka za maji, asilimia 30; 
iii) Wizara, asilimia 2.4; 
iv) Halmashauri, asilimia 4.3; 
v) Idara zinazojitegemea, asilimia 3.9; na 
vi) Ofisi za wakuu wa mikoa, asilimia 0.3. 

 
3.3 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi  
 
3.3.1 Malengo ya ukaguzi 
 
Sheria ya manunuzi ya umma imeipa PPRA mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 
manunuzi yanayofanywa na taasisi za Serikali kuanzia wakati wa mchakato wa tenda, 
utekelezaji wa mikataba na baada ya kukamilika kwa mikataba. 
 
Malengo ya ukaguzi, pamoja na mambo mengine, ni kuangalia iwapo manunuzi 
yalizingatia sheria, taratibu na iwapo miradi iliyotekelezwa ilileta matokeo 
yaliyokusudiwa.   
 
PPRA ilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria ya manunuzi, na uhakiki kwa taasisi 
112 zikiwemo taasisi 43 zilizopo kwenye kundi la wizara, idara zinazojitegemea na 
wakala wa serikali; halmashauri 35 na mashirika ya umma 34. Aidha, taasisi 81 kati ya 
hizo, zilifanyiwa ukaguzi wa kupima thamani ya fedha kwenye miradi.  
 
Ukaguzi uliofanywa ulihusu manunuzi ya taasisi za Serikali katika mwaka wa fedha 
2016/17, na pia ulipima utekelezaji wa mapendekezo ya PPRA ya mwaka wa fedha 
2015/16. Aidha, taasisi nane zilifanyiwa uchunguzi kubaini ukiukwaji wa sheria na 
taratibu. 
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3.3.2 Uchaguzi wa taasisi na maeneo ya ukaguzi 

 
Uchaguzi wa taasisi kwa ajili ya kufanyiwa ukaguzi ulizingatia uwepo wa vihatarishi. 
Taasisi ambazo jumla ya thamani ya manunuzi yake ilizidi shilingi bilioni 20 
zilijumuishwa moja kwa moja kwenye ukaguzi; wakati taasisi nyingine zilichaguliwa 
kwa kuzingatia kigezo kimoja au zaidi kati ya vifuatavyo: 

 
i) Taasisi zilizoripotiwa kuhusiana na ukiukwaji wa sheria au taratibu za 

manunuzi;  
ii) Taasisi zilizokuwa na tuhuma zilizosababisha kufanyiwa uchunguzi na PPRA;  
iii) Taasisi zilizopata maksi za chini katika ukaguzi uliopita; 
iv) Taasisi ambazo hazikuwa zimekaguliwa kwa muda mrefu; na 
v) Taasisi zilizopo maeneo jirani na ukaguzi. 

 
3.3.3 Aina za ukaguzi zilizofanywa 
 
a) Ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
 
Ukaguzi huu ulilenga kupima iwapo michakato ya tenda ilizingatia sheria ya 
manunuzi. Aidha, ukaguzi uliangalia tenda yenye gharama kubwa pamoja na zile 
zalizokuwa na uwezekano wa kupotea kwa fedha za umma. 
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b) Ukaguzi wa kupima thamani ya fedha kwenye miradi 

 
Ukaguzi huu ulilenga miradi iliyotekelezwa kwa kuangalia utekelezaji wa mikataba 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na huduma za ushauri wa kitaalam. Aidha, ukaguzi 
uliangalia njia zilizotumika kuendesha tenda, iwapo mkataba wa tenda ulisainiwa 
mpaka kufikia mwaka wa fedha 2016/17, thamani ya mikataba iliyoingiwa na iwapo 
mradi ulikuwa wa barabara, madaraja, majengo, miradi ya maji, pamoja na vifaa. 
Jedwali 3-3 linaonesha aina ya tenda, idadi na thamani. 

 
Jedwali 3-3: Tenda zilizokaguliwa 

 

Na Tenda 
Idadi ya 
tenda 

Thamani ya tenda 
(shilingi bilioni) 

1 Ujenzi 1,028   3.68 

2 Vifaa 956 917.41 

3 Kazi za ushauri wa kitaalam 234 198.54 

4 Kazi zisizohitaji ushauri wa kitaalam 778 142.63 

 Jumla 2,996 1,262.26 

 
 

c) Udanganyifu na rushwa kwenye manunuzi ya umma 
 

Masuala ya udanganyifu na rushwa katika manunuzi ya umma yalifuatiliwa kwa 
kuzingatia makubaliano kati ya PPRA na Takukuru. Katika makubaliano hayo, 
viashiria kadhaa vya rushwa vimeainishwa ambavyo PPRA huvitumia katika ukaguzi 
wake. Viashiria hivyo vikiwa vingi ni ishara ya uwezekano wa kuwapo kwa vitendo 
vya rushwa na udanganyifu kwenye tenda husika. 
 
Ni muhimu kutambua kwamba uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi 
siyo ushahidi pekee wa rushwa kwenye tenda. Hata hivyo, viashiria hivyo 
vinapokuwa vingi, PPRA hupeleka Takukuru ripoti ya ukaguzi ya taasisi husika kwa 
uchunguzi zaidi.   



15 | P a g e  

 

 

 
 

 
3.3.4 Matokeo ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
 
Wastani wa jumla wa uzingatiaji wa sheria ya manunuzi kwa taasisi zilizokaguliwa ni 
maksi 74, kiwango ambacho ni cha juu ikilinganishwa na maksi 73 kwa mwaka 
uliopita. Hata hivyo, wastani huo ulikuwa chini ya lengo lililowekwa, yaani maksi 80. 
 
Uchambuzi unaonesha kwamba taasisi 10 kati ya 112 zilipata kiwango kisichoridhisha 
yaani chini ya maksi 60, katika uzingatiaji wa sheria. Taasisi 68 zilipata kiwango cha 
kati, yaani maksi 61 hadi 79 na taasisi 34 zilipata kiwango cha kuridhisha, yaani maksi 
80 na zaidi. Taasisi zilizopata maksi zisizoridhisha ni pamoja na Chuo cha Sayansi na 
Teknolojia cha Nelson Mandela, soko la Kariakoo, TTCL, Mamlaka ya Maji Lindi, na 
halmashauri za wilaya za Pangani, Kahama, Kibondo, Kasulu, Masasi na Handeni. 
 
Vigezo vilivyotumika kupima uzingatiaji wa sheria vilikuwa saba ambavyo ni: 
 

i) Muundo wa uendeshaji manunuzi kitaasisi; 
ii) Uandaaji na utekelezaji wa mpango wa manunuzi; 
iii) Uendeshaji wa michakato ya tenda; 
iv) Usimamizi wa mikataba;  
v) Utunzaji wa nyaraka za tenda; 
vi) Utumiaji wa mifumo ya PPRA; na 
vii) Ushughulikiaji wa malalamiko ya wazabuni.  
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Wastani wa uzingatiaji wa sheria unaonesha kuwa taasisi zilifanya vizuri kwenye 
maeneo mawili ambayo ni; muundo wa uendeshaji wa manunuzi kitaasisi ambapo 
zilipata maksi 80 na katika usahihi wa michakato ya tenda maksi 82. 
 
Jedwali 3-4: Wastani wa uzingatiaji wa sheria 
 

Na. Muundo wa uendeshaji wa manunuzi kitaasisi Maksi Wastani 

1 Uandaaji na utekelezaji wa mpango wa 
manunuzi 

80 Kuridhisha 

2 Usahihi katika michakato ya tenda 78 Kati 

3 Usimamizi katika utekelezaji wa mikataba 76 Kuridhisha 

4 Utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi 68 Kati 

5 Utumiaji wa mifumo ya PPRA 48 Kutoridhisha 

6 Ushughulikiaji wa malalamiko ya Wazabuni 10 Kutoridhisha  

    

 
Katika taasisi 112 zilizokaguliwa, 10 zilikatwa maksi kwa kutoshughulikia malalamiko 
ipasavyo.  Taasisi hizo ni Necta, Tanesco, MOI, Tanroads – Arusha, IAA, AICC, Chuo 
cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere, Halmashauri ya Wilaya ya Meru, TTCL na 
Soko la Kariakoo. 

 
3.3.5 Matokeo ya ukaguzi wa kupima thamani ya fedha  
 
Wastani wa jumla wa kupima thamani halisi ya fedha kwa taasisi 81 zilizokaguliwa ni 
maksi 82.5, kiwango ambacho ni cha kuridhisha. 
 
Vigezo vitano vilivyotumika katika kupima kama thamani halisi ya fedha ilipatikana 
kwenye miradi ya ujenzi ni kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 3-5.  
 
Jedwali 3-5: Vigezo vya kupima thamani ya fedha 
  

Na. Muundo wa uendeshaji wa manunuzi kitaasisi Maksi Wastani 

1 Uandaaji, usanifu na utunzaji wa nyaraka za 
tenda 

85 Kuridhisha 

2 Mchakato wa tenda 81.5 kuridhisha 

3 Usimamizi wa utekelezaji miradi ya ujenzi 75.6 Kawaida 

4 Ubora na ukubwa wa miradi ya ujenzi 
iliyotekelezwa 

85.9 Kuridhisha 

5 Ufungaji wa miradi 68.2 Kawaida 

 
Aidha, uchambuzi ulionyesha kuwa miradi 10 kati ya 210 iliyokaguliwa, ilifanya 
vibaya 
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3.4 Ukaguzi wa viashiria vya rushwa 

 
3.4.1 Matokeo ya ukaguzi wa viashiria vya rushwa   

 
Kati ya taasisi 112 zilizokaguliwa, taasisi 17 zilibainika kuwa na viashiria vya rushwa 
ambapo taasisi ya Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha Nelson Mandela kiliongoza 
kundi hili. 
 
3.4.2 Matokeo ya tathmini ya viashiria vya rushwa  kwenye miradi  

 
Ukaguzi uliofanywa na PPRA pia ulipima uwezekano wa uwepo wa rushwa katika 

taasisi au miradi husika. Tathmini ya jumla ya viashiria vya rushwa inaonesha 

kwamba taasisi 17 na miradi 34 vilibainika kuwa na kiwango kikubwa cha viashiria 

vya rushwa ikimaanisha kuwepo kwa uwezekano mkubwa wa uwepo wa vitendo vya 

rushwa katika taasisi na miradi hiyo.  

Taasisi hizo ni mamlaka za maji safi na maji taka za Moshi (Muwasa), Mwanza 

(Mwauwasa) na Arusha (Auwasa); pamoja na Halmashauri za wilaya za Msalala, 

Kibondo na Moshi. Taasisi nyingine ni Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson 

Mandela, Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Chuo cha Ufundi Arusha, Halmashauri ya 

Mji wa Kahama, Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Taasisi ya Uhasibu Arusha (IAA), 
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Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, TRA, 

Halmashauri ya Mji wa Masasi, pamoja na Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha 

Arusha (AICC). 

 
3.4.3 Malipo yenye utata  

 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, ukaguzi ulibaini malipo yenye utata yaliyofanywa 
na taasisi tatu kwenye miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.09, ambapo jumla ya 
shilingi milioni 483.44 au asilimia 15.6, zililipwa kwa wakandarasi kwa kazi ambazo 
hazikuwa zimefanywa. Taasisi hizo ni Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba, NSSF na 
TTCL. 
 
 
3.5 Uchunguzi wa ukiukwaji wa sheria   

 
Katika mwaka wa fedha 2016/17, PPRA ilifanya uchunguzi wa tuhuma nane 
zilizohusu mikataba 10 ya manunuzi inayokadiriwa kuwa na thamani ya shilingi 
bilioni 280. Uchunguzi huo uliozihusu taasisi nane ulitokana na maagizo ya viongozi 
wa Serikali au taarifa zilizopokewa kutoka vyanzo mbalimbali kama vile vyombo vya 
habari, taasisi za Serikali na wananchi. 
 
Kwa ujumla, Serikali iliweza kuokoa shilingi bilioni 42.97 kutokana na uchunguzi huo 
baada ya PPRA kuingilia kati na kusimamisha michakato wa tenda tatu kwa kuwa 
Serikali isingepata thamani bora ya fedha kwenye tenda hizo. 
 
Pia, uchunguzi huo ulibaini kuwa Serikali ingeweza kuokoa takriban shilingi bilioni 
1.62 kama taasisi zilizochunguzwa zingekuwa zimetekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa na PPRA. 
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SURA YA NNE 
 

 
4.0 Changamoto na ufumbuzi wake 

 
4.1 Changamoto 

 
Kwa mwaka wa fedha 2016/17, kulikuwa na changamoto za kisekta na za ndani ya 
PPRA kama ifuatavyo:  
 
4.1.1 Changamoto za kisekta 
 

a) Baadhi ya taasisi kutowasilisha PPRA, ripoti na taarifa mbalimbali za tenda 
kwa wakati, hivyo kuikwamisha katika kutekeleza majukumu yake;  
 

b) Ukosefu wa muunganiko baina ya mfumo wa manunuzi kwa njia ya 
kieletroniki na mifumo mingine ya Serikali, hivyo kuathiri utekelezaji wa 
mfumo huo; 
 

c) Baadhi ya taasisi za Serikali kutosimamia ipasavyo utekelezaji wa mikataba ya 
manunuzi, na hivyo kukwamisha upatikanaji wa thamani bora ya fedha. 
 

d) Kukosekana kwa msawazisho wa bidhaa na huduma zinazotumiwa Serikalini, 
hivyo kusababisha tofauti ya bei na ubora kwa bidhaa na huduma za aina moja;  
 

e) Tofauti katika baadhi ya taratibu za tenda zinazotumiwa na halmashauri na zile 
za taasisi nyingine za Serikali, hivyo kuleta mgongano wa maslahi na ukiukwaji 
wa taratibu za tenda;  
 

f) Kiwango cha chini cha weledi na kukosekana kwa uadilifu miongoni mwa 
watumishi wa umma na wazabuni na hivyo kuzuia upatikanaji wa thamani 
bora ya fedha;  
 

g) Uhaba wa watumishi katika taasisi zinazoshughulikia masuala ya manunuzi ya 
umma kuanzia ngazi ya usimamizi hadi utekelezaji, hivyo kuathiri utendaji wa 
taasisi husika;  
 

h) Ufanisi mdogo kwa baadhi ya taasisi za Serikali katika kuendesha mchakato wa 
tenda na hivyo kusababisha ongezeko la gharama na muda katika utekelezaji 
wa miradi; 

 
i) Baadhi ya watumishi wa umma na wazabuni kutokuwa na uelewa wa kutosha 

wa sheria ya manunuzi ya umma, hivyo kushindwa kufanya uamuzi sahihi 
katika michakato; 

 
j) Matumizi yasiyoridhisha ya mifumo ya PPRA, hivyo kuathiri ufuatiliaji wa 

shughuli za manunuzi ya taasisi husika; 
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4.1.2  Changamoto za ndani ya PPRA 
 

a) Uhaba wa rasilimali watu na fedha, hivyo kuathiri utekelezaji wa mpango 
mkakati wake; 

b) Ukosefu wa jengo la ofisi na hivyo kusababisha gharama kubwa za uendeshaji 
kutokana na malipo ya kodi ya pango; na 

c) Kutokidhi stahiki za watumishi wake kwa wakati, hivyo kuathiri morali ya 
watumishi. 
 

4.1.3  Ufumbuzi 
 
Katika kukabiliana na changamoto zilizoainishwa, PPRA itachukua hatua zifuatazo: 
 

a) Itaendelea kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa sheria ya manunuzi ya 
umma; 

b) Itaendelea kutoa elimu kwa taasisi za Serikali na wadau wengine kuhusu sheria 
ya manunuzi na juu ya hatua za kuchukua dhidi ya ukiukwaji wa sheria; 

c) Itashirikiana na wadau wa mifumo mingine ya Serikali ili kuunganisha mfumo 
wa manunuzi kwa njia ya kieletroniki na mifumo hiyo;  

d) Itashirikiana na taasisi zenye jukumu la kuandaa na kuhakiki ubora wa bidhaa 
na huduma zinazotumiwa na taasisi za Serikali; na 

e) Itaanzisha wiki ya manunuzi ya umma kwa ajili ya kuitangaza PPRA na kutoa 
taarifa mbalimbali za manunuzi kwa umma. 
 

Kwa upande wa changamoto za ndani, PPRA itaimarisha upatikanaji na ukusanyaji 
wa fedha na itaendelea kutangaza shughuli zake, ili kuongeza vyanzo vya fedha. 


